Thủ tục chỉnh nội dung ghi sai trong Giấy khai sinh của con mới nhất

.
Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó.

Bạn đọc Nguyễn Xuân - Bắc Giang đặt câu hỏi: Tôi làm giấy khai sinh cho con mà ghi sai nguyên quán. Giờ tôi muốn điều chỉnh lại thì phải làm như thế nào? 

Thủ tục chỉnh nội dung ghi sai trong Giấy khai sinh của con mới nhất

Ảnh minh họa

Luật sư Nguyễn Thị Yến - Công ty Luật TNHH Everest (Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198) trả lời

Thủ tục điều chỉnh nội dung ghi sai trong Giấy khai sinh

Hiện nay chưa có văn bản nào hướng dẫn về nguyên quán hay quê quán, nên hiện tại có nhiều cách hiểu khác nhau. Theo quy định tại Luật Hộ tịch năm 2014 thì xác định quê quán. Trong Khoản 4 Điều 8 Luật Hộ tịch năm 2014 quy định: "Quê quán của cá nhân được xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh”

Theo quy định tại Điều 7 Nghị định số 123/2015/NĐ – CP quy định điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch như sau:

"Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thì còn phải có sự đồng ý của người đó.

Cải chính hộ tịch theo quy định của Luật Hộ tịch là việc chỉnh sửa thông tin cá nhân trong Sổ hộ tịch hoặc trong bản chính giấy tờ hộ tịch và chỉ được thực hiện khi có đủ căn cứ để xác định có sai sót do lỗi của công chức làm công tác hộ tịch hoặc của người yêu cầu đăng ký hộ tịch”.

Anh/chị đã ghi sai thông tin về quê quán trong Giấy khai sinh, đây là sai sót của anh/chị, là người yêu cầu đăng ký hộ tịch. Vậy nên trong trường hợp này đủ điều kiện để làm thủ tục thay đổi, cải chính hộ tịch.

Thủ tục tiến hành như sau theo quy định tại Điều 28 Luật Hộ tịch 2014, cụ thể:

Loading...

"1. Người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy tờ liên quan cho cơ quan đăng ký hộ tịch.

2. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy việc thay đổi, cải chính hộ tịch là có cơ sở, phù hợp với quy định của pháp luật dân sự và pháp luật có liên quan, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.

Trường hợp thay đổi, cải chính hộ tịch liên quan đến Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn thì công chức tư pháp - hộ tịch ghi nội dung thay đổi, cải chính hộ tịch vào Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn.

Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc.

3. Trường hợp đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch không phải tại nơi đăng ký hộ tịch trước đây thì Ủy ban nhân dân cấp xã phải thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến Ủy ban nhân dân nơi đăng ký hộ tịch trước đây để ghi vào Sổ hộ tịch.

Trường hợp nơi đăng ký hộ tịch trước đây là Cơ quan đại diện thì Ủy ban nhân dân cấp xã phải thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến Bộ Ngoại giao để chuyển đến Cơ quan đại diện ghi vào Sổ hộ tịch”.

Thẩm quyền đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch quy định tại Điều 27 Luật Hộ tịch như sau:

"Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đã đăng ký hộ tịch trước đây hoặc nơi cư trú của cá nhân có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người chưa đủ 14 tuổi; bổ sung hộ tịch cho công dân Việt Nam cư trú ở trong nước”.

Như vậy, anh/chị phải đến Ủy ban nhân dân xã nơi đã đăng ký hộ tịch trước đó và làm tờ khai theo mẫu quy định cùng các giấy tờ liên quan. Sau khi đối chiếu, xác minh, thấy có đủ điều kiện theo quy định thì cán bộ tư pháp sẽ thực hiện việc cải chính hộ tịch cho anh/chị.

Theo GiaDinhVietNam

Nguồn: www.baoventd.org